เทสระบบแบบโคตรไว ทำไมต้องใช้เพลงนี้??
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiLqC7Dmq7jpeM4wEEJhK5cCs-dv0qJ32aOaTb8BKdSWB_7fqqKnKdehaQXx-uGsxrzeNMehWEu6NHqf_SbJRH3_33dWC-CWnhWUObkFXlvwptUzqPOojV35UIg5Nnyjay_KdIHAWomH1P/s320/IMG_20190109_135300_2.jpg)
ทำไมต้องเป็น 6 เพลงนี้... วันนี้ว่าง มาเขียนไว้สักหน่อย เอาแบบคนทั่วไปเข้าใจง่ายหละกัน เพลงที่เลือกมา เป็นเพลงที่ฟังบ่อย คุ้นเคย มีจุดน่าสนใจในแต่ละแพง และเคยไปฟังกับระบบดี ๆ แล้วก็จำมาว่ามันควรเป็นอย่างไร อีกอย่างคือต้องไม่ลึกเกินไป เป็นเพลงที่คนทั่วไปพอรู้จัก เลยนำมาใช้เวลาลองเครื่องเสียงตามที่ต่าง ๆ ใช้ฟังความผิดปกติของเครื่อง หรือจูนระบบคร่าว ๆ ไม่ว่าจะเป็น มือถือ คอมพิวเตอร์ ลำโพงบลูทูธ ยันลำโพงใหญ่ ๆ ตามงานทั้งหลาย (แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีงานใหญ่ ก็ใช้เทสลำโพงคอมเป็นหลัก ๕๕๕) แจ้งให้ทราบ : จากที่เขียนมาทั้งหมดนี้ ไม่ได้หมายความว่าคนที่อ่านต้องเชื่อตามผมเป๊ะ ๆ นะครับ ถ้ามีอะไรผิดพลาด หรือน่าสนใจก็มาแชร์กันได้ อะ ตัวเพลลิสต์ กดฟังหรือกดไป Spotify ได้เลย (ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 2.0 กับ 3.0 แล้วด้วยนะ เดี๋ยวมาเขียนเล่าวันหลัง) เพลงแรก เสียงขลุ่ยเรียกนาง ตามชื่อเพลงเลยจ้า เสียงขลุ่ย ช่วง 500 - 1000 Hz ใช้เช็คว่ามันแทงไหม ฟังแล้วรำคาญไหม ต่อมาก็เสียงร้อง ช่วง 200 - 400 Hz ใช้เช็คความย่อยยับของลำโพงเล็ก ๆ เพลงที่สอง รักคุณยิ่งกว่าใคร รักคุณ"เสีย"ยิ่งกว่าใคร ใช้เช็คพวกเสียง ส ซ แสบ ๆ ท