เทคนิคการใช้ WiFi ควบคุมมิกเซอร์ ให้ไปได้ไกล และไม่หลุด
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzBK-fC0ld9MidXgO_n28qwgUENqYFASED9MWNNF-T7IBLDKcitZrrvVgTrULRHGWxjyOI-NCPF850Yh5G7qVGWM35FFgYm8kw0Ev2P123HnU-RRxVb_X2Qv6wUoPzV7xPd3BqKIWBNZvC/w640-h480/20201031_134732.jpg)
คุณอาจจะเคยเจอปัญหานี้.. ใช้ iPad คอนโทรลมิกเซอร์ ขยับก็หลุด ไกลก็หลุด หรือว่าบางทีตอนซาวด์เช็คไม่เป็นไร พอคนดูเข้า เริ่มโชว์เท่านั้นแหละ หลุดยับ ลองอ่านแนวทางข้างล่างนี้ดูครับ เป็นวิธีที่ผมใช้อยู่ตลอดเวลาทำงาน เขียนให้เข้าใจง่าย ๆ ลองเอาไปปรับให้เข้ากับหน้างาน และอุปกรณ์ที่ท่านใช้ดู 1. ติด Access Point ให้มี Line of Sight พูดง่าย ๆ ก็คือให้อุปกรณ์ของเรา กับตัว AP เห็นกัน ไม่มีอะไรมาบังนั่นเอง จะเอาไปติดไว้กับโครงสร้างเวที ขึ้นขาไมค์ อะไรก็แล้วแต่ ดีกว่าเอาไปวางหลบ ๆ ไว้ข้างมิกเซอร์ 2. หาช่องสัญญาณที่ว่าง WiFi ก็คล้ายกับไมค์ลอย เขาสื่อสารกันด้วยคลื่นวิทยุ ซึ่งมีช่องให้ใช้จำกัด และอาจจะมีคนอื่นใช้อยู่ก่อนหน้าเราแล้ว เราก็ต้องหาช่องที่ว่างเพื่อใช้งาน แต่ถ้าไม่มีช่องว่างเลย ก็เอาช่องที่มีคนใช้งานน้อยที่สุด (แต่ไม่แนะนำให้เข้า DFS Channel นะ) อันนี้แนะนำให้สแกนตอนเซทอัพเสร็จแล้วทุกทีม (เสียง แสง กล้อง ไลฟ์ อะไรก็ว่าไป) รอบนึง เพราะเขาก็อาจจะมีระบบของเขาด้วย ได้หลบกันเอง และก่อนโชว์อีกรอบนึง เพราะคนดูก็อาจจะมีอุปกรณ์ต่าง ๆ ติดเข้ามาด้วย 3. ใช้ Channel Width แคบ ๆ เนื่องด้วยระบบคอนโทรล ไม่ต