เปลี่ยนไฟเพดานทำไม... หลอดปกติมันผิดอะไร
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidtTgNVBFNmkfqSrrm-GjSGlGMHDhzjU5tNrjjXM2h-u1ejmil-5fw6QkqILYS2XdYz8hvN5y9UKoJY4muTtF_JTWXRVtxssN_bSYhHpEOQfaXCbRHJ9A-NhBE8U3w-cygRJhuQevbJFUm/w640-h480/21-05-06-18-38-24-277_deco.jpg)
จุดประสงค์คือ... เวลาถ่ายรูปอะไรหน้าคอมมันได้ดูดีกว่าเดิม อีกอย่างคือหลอดเดิมมันขาด เลยหาเรื่องเปลี่ยนเป็นอันนี้ด้วยเลย ถ้าเอาสั้น ๆ ดูความต่างครับ รูปซ้ายไฟเดิม รูปขวาหลังเปลี่ยนใหม่ เดิมที ไฟหน้าคอมมันก็เป็นรางฟลูออเรสเซนต์ 36W ธรรมดานี่แหละ ก็จับเปลี่ยนเป็น LED Strip คุณภาพสูงหน่อย ดูไม่เป็นมิตรเท่าใหร่แต่ใช้ได้ มี SONOFF ด้วยอันนึง ขั้นตอนก็คือ เอาไฟเส้นไปติดกับแผ่นสะท้อนเดิม ให้มันเป็นฮีทซิงค์ด้วย.... ใช่ครับโต๊ะรกมาก 1 เมตร กินไฟประมาณ 1A ใช้ไปทั้งหมด 2 เมตร ก็ 2A ที่ 11.5V ก็ 23 วัตต์ ประหยัดไฟกว่าเดิมด้วย ติดตั้งเรียบร้อย (ตอนถ่ายมือถือมันทำ HDR ให้ เลยดูเหมือนหลอดไม่สว่าง) และเดี๋ยวอัพเกรดอีกรอบ เอาแผ่นอะไรมาครอบให้แสงมันเนียนขึ้นสักหน่อย มาเปรียบเทียบ ก่อนกับหลังดีกว่า ว่าต่างไหม แล้วก็จะมีคนบอกว่า มันเอาไปแต่งทีหลังได้หน่า.... ก็ใช่แหละ แต่ทำไมเราไม่ทำให้มันดีตั้งแต่ตอนถ่ายเลย บางทีแต่งให้ตายก็ไม่ได้อย่างที่ต้องการ ลองดูสีมือครับ แตกต่างกันอย่างชัดเจน อีกสักชุด คือถ่ายกันคนละวัน บอร์ดนั้นมันหายไปไหนแล้วไม่รู้ เลยเอาดำ ๆ เหมือนกันมาแทน ๕๕ ประมาณนี้แหละครับ ทำไมพวกไฟถ่ายรู